2 TB, 4 TB และ 8 TB · คิดราคาต่อเทระไบต์
VPS พื้นที่จัดเก็บใดให้พื้นที่มากที่สุดต่อราคา?
VPS พื้นที่จัดเก็บแลกความเร็วโปรเซสเซอร์และ SSD กับความจุล้วน ๆ และนั่นทำให้ราคาต่อเทระไบต์ต่างกันราว ๆ ห้าสิบเท่า นี่คือการเปรียบเทียบ 2 ถึง 8 TB ทั้งที่นี่และที่โฮสต์ที่เราสำรวจ
อัปเดตล่าสุด: · 4 นาทีในการอ่าน
คำตอบสั้น
VPS ใดให้พื้นที่จัดเก็บคุ้มเงินที่สุด?
VPS สำหรับจัดเก็บข้อมูลให้พื้นที่ระดับเทระไบต์คุ้มเงินที่สุด: บน 2 November 2026 ค่ามัธยฐานของผู้ให้บริการที่รับคริปโตและไม่ต้อง KYC อยู่ที่ $4.00 ต่อ TB ต่อเดือน เทียบกับ $223.44 สำหรับ VPS เอนกประสงค์ Coffervale ขาย 2, 4 และ 8 TB ในราคา $1.67, $1.88 และ $2.09 ต่อ TB ต่อเดือนเมื่อจ่ายล่วงหน้า 12 เดือน จ่ายด้วยคริปโตโดยไม่ต้องใช้เอกสารระบุตัวตน
ทำไม VPS สำหรับจัดเก็บข้อมูลถึงถูกกว่าต่อเทระไบต์มากขนาดนั้น?
เพราะมันสร้างบนฮาร์ดดิสก์ขนาดใหญ่แทน NVMe โดยมีโปรเซสเซอร์เล็ก ๆ อยู่ด้านบน VPS เอนกประสงค์ขายความเร็ว: SSD เร็ว มีคอร์มากขึ้นต่อกิกะไบต์ของดิสก์ ส่วน VPS สำหรับจัดเก็บข้อมูลขายความจุ: อาร์เรย์ HDD ความหนาแน่นสูงที่หนึ่งเทระไบต์มีราคาเพียงเศษเสี้ยวของหนึ่งเทระไบต์บน SSD และมี vCPU กับ RAM พอดี ๆ สำหรับรับส่งข้อมูลเข้าและออก
ผลสำรวจแสดงให้เห็นช่องว่างนี้ ตามผลสำรวจของ Coffervale ที่ครอบคลุม 2 November 2026 ซึ่งอ่านข้อมูลจากผู้ให้บริการ 70 ราย ผู้ให้บริการที่รับคริปโตและไม่ขอเอกสารระบุตัวตนตอนสมัคร มีแผน VPS สำหรับจัดเก็บข้อมูลขนาด 500 GB ขึ้นไปที่พร้อมขาย listed ไว้ 99 แผน คิดค่าบริการรายเดือน โดยมีค่ามัธยฐานอยู่ที่ $4.00 ต่อ TB ส่วนแผนเอนกประสงค์ 48 แผนที่มีขนาด 300 GB ขึ้นไปมีค่ามัธยฐานอยู่ที่ $223.44 ต่อ TB หรือประมาณ 56 เท่า ถ้าสิ่งที่คุณต้องการคือที่สำหรับเก็บข้อมูล การซื้อมันในรูป VPS ทั่วไปคือทางที่แพง ดังที่ storage VPS หรือ VPS ทั่วไป: ฉันควรเลือกแบบไหน? อธิบายไว้
แผน 2, 4 และ 8 TB เปรียบเทียบกันอย่างไร?
Shale, Granite และ Bedrock มีขนาดเพิ่มขึ้นเป็นสองเท่าในแต่ละขั้น และโปรเซสเซอร์กับหน่วยความจำก็เพิ่มขึ้นเช่นกันมากบ้างน้อยบ้าง ราคาต่อเทระไบต์ยังคงอยู่ระหว่าง $1.67 ถึง $2.09 ต่อเดือนเมื่อเลือกTerm 12 เดือน
ผู้ให้บริการที่ไม่ต้อง KYC รายอื่นคิดค่าบริการเท่าไรสำหรับ 2 ถึง 8 TB?
บน 2 November 2026 ข้อเสนอที่พร้อมขายและราคาถูกที่สุดสามอันดับในแต่ละขนาดมาจากผู้ให้บริการสามรายเดียวกัน แต่ละแถวคือแผนที่ถูกที่สุดของผู้ให้บริการรายนั้นที่มีดิสก์อย่างน้อยขนาดดังกล่าว ในยุโรป คิดค่าบริการรายเดือน ตามที่ระบุไว้ในหน้าของผู้ให้บริการนั้นในวันนั้น
| ขนาด | อันดับหนึ่ง | อันดับสอง | อันดับสาม |
| 2 TB | DeluxHost STORAGE-3, $4.46 ($2.23/TB) | Hostbrr Hybrid 2TB, $6.70 ($3.35/TB) | HostHatch Storage 2TB, $9.00 ($4.50/TB) |
| 4 TB | DeluxHost STORAGE-5, $10.04 ($2.51/TB) | Hostbrr Hybrid 4TB, $11.17 ($2.79/TB) | HostHatch Storage 4TB, $16.00 ($4.00/TB) |
| 8 TB | Hostbrr Hybrid 8TB, $22.34 ($2.79/TB) | DeluxHost STORAGE-7, $23.45 ($2.93/TB) | HostHatch Storage 8TB, $32.00 ($4.00/TB) |
ตรวจสอบราคาเมื่อ
ราคารายเดือน จ่ายทีละหนึ่งเดือน ราคาเป็นยูโรแปลงที่ 1 EUR = 1.1172 USD (ECB, 30 ตุลาคม 2026); ราคาของ Hostbrr ไม่รวม VAT ราคาของ Coffervale เองอยู่ในตารางด้านบน; กฎที่เชื่อมสองสิ่งนี้อยู่ในหน้าราคา
ผู้ขาย สี่ รายที่รับคริปโตโดยไม่ต้องใช้เอกสารระบุตัวตนแสดงว่าแผนจัดเก็บข้อมูลทุกรายการหมดสต็อกในวันเดียวกัน: BuyVM, Senko Digital, AlphaVPS, VPSDime ราคาถูกบนหน้าที่สินค้าหมดไม่ได้เก็บอะไรได้เลย ซึ่งเป็นเหตุผลที่การเปรียบเทียบนับเฉพาะแผนที่สั่งซื้อได้เท่านั้น; ผู้ขายทุกราย ไม่ว่าจะมีสต็อกหรือไม่ อยู่ใน ตอนนี้ VPS สำหรับจัดเก็บข้อมูลที่ถูกที่สุดต่อ TB คืออะไร?
เมื่อไหร่ที่เซิร์ฟเวอร์จัดเก็บข้อมูลแบบเฉพาะเครื่องจะเหมาะกว่า?
เกิน 8 TB ขึ้นไป หรือเมื่อคุณต้องการดิสก์ที่ไม่มีใครอื่นแตะต้อง Bedrock ที่ 8 TB คือ storage VPS ใหญ่ที่สุดที่เราขาย เกินขนาดนั้น dedicated storage server ซึ่งเป็นเครื่องเต็มไปด้วยดิสก์จะเหมาะกว่า และเรา直言อย่างนั้นแทนที่จะยืด VPS ออกไป
VPS สำหรับจัดเก็บข้อมูลใช้พื้นที่อาร์เรย์ดิสก์และแบนด์วิดท์ร่วมกับลูกค้ารายอื่น ซึ่งเป็นสิ่งที่ทำให้它有ราคาไม่แพง เซิร์ฟเวอร์จัดเก็บข้อมูลแบบเฉพาะเครื่องให้คุณใช้ทั้งเครื่อง: ทุกไดรฟ์ แบนด์วิดท์เต็มของอาร์เรย์ และเลือกเลย์เอาต์ RAID หรือ ZFS ของคุณเองได้ แต่ก็มีราคาสูงกว่าเมื่อขนาดเล็ก โดยเป็นแนวทางคร่าว ๆ ต่ำกว่าประมาณ 10 TB การใช้ VPS สำหรับจัดเก็บข้อมูลมักเป็นทางที่ประหยัดกว่า; ถ้าเกินกว่านั้น ให้เปรียบเทียบราคาของเครื่องทั้งเครื่อง
ควรจัดวางหลายเทระไบต์อย่างไร?
มอง VPS สำหรับจัดเก็บข้อมูลขนาดใหญ่เป็นสำเนาหนึ่งในหลาย ๆ สำเนา และเข้ารหัสสิ่งที่คุณเก็บไว้ในนั้น
- แบ่งดิสก์ตามวัตถุประสงค์: หนึ่งพื้นที่หรือหนึ่งชุดข้อมูล ZFS ต่อแหล่งสำรองข้อมูลหนึ่งแหล่ง เพื่อให้ข้อผิดพลาดในที่หนึ่งไม่ลุกลามไปที่อื่น (ฉันจะเมานต์และฟอร์แมตดิสก์จัดเก็บข้อมูลบน Linux VPS ได้อย่างไร?).
- KVM มอบเคอร์เนลของเซิร์ฟเวอร์ของคุณเอง คุณจึงสามารถใส่ LUKS บนดิสก์ข้อมูลหรือรัน ZFS พร้อมการเข้ารหัสแบบเนทีฟได้ และคีย์จะไม่หลุดออกไปจากคุณ สำหรับแบ็กอัป ให้เข้ารหัสบนเครื่องของคุณเองก่อนอัปโหลด (Borg, restic และ Kopia ทำได้ทั้งหมด) ดังนั้นเซิร์ฟเวอร์จะเก็บไว้เพียงข้อความที่เข้ารหัสแล้วเท่านั้น.
- เก็บดิสก์ระบบไว้โดยไม่เข้ารหัสและดิสก์ข้อมูลภายใต้ LUKS: หลังจากรีบูต ให้ล็อกอินผ่าน SSH และปลดล็อกดิสก์ข้อมูลด้วยวลีรหัสผ่านของคุณ.
- สตอเรจ VPS หนึ่งเครื่องคือหนึ่งสำเนาในที่เดียว กฎ 3-2-1 กำหนดให้มีสามสำเนา บนสื่อสองชนิด โดยมีหนึ่งสำเนาอยู่นอกสถานที่: สตอเรจ VPS เหมาะเป็นสำเนานอกสถานที่นั้น ควบคู่กับสองสำเนาที่คุณเก็บไว้เอง. เซิร์ฟเวอร์สองเครื่องในสองเมืองของเราให้สำเนานอกสถานที่สองชุดในประเทศที่ต่างกัน; ขั้นตอนอยู่ใน ฉันจะใช้ VPS สำหรับสำรองข้อมูลนอกสถานที่ได้อย่างไร?.
- ความซ้ำซ้อนของดิสก์ช่วยให้เซิร์ฟเวอร์ทำงานต่อไปได้เมื่อไดรฟ์เสีย แต่ไม่ได้ย้อนกลับการลบ แรนซัมแวร์ หรือบัญชีที่สูญหาย ดังนั้นจึงไม่ใช่แบ็กอัป.
สั่ง 2, 4 หรือ 8 TB
Shale
HDD 2 TB · vCPU 2 · RAM 4 GB
US$4.77
US$4.29 / month
US$12.87 สำหรับ 3 months
US$3.82 / month
US$22.89 สำหรับ 6 months
US$3.34 / month
US$40.06 สำหรับ 1 year
3 months US$12.87 (−10%) · 6 months US$22.89 (−20%) · 1 year US$40.06 (−30%)
- ทราฟฟิก 6 TB ต่อเดือนที่ 1 Gbit/s
- 1 IPv4 + IPv6 /64, KVM, root ผ่าน SSH
- $1.67 ต่อ TB ต่อเดือน เมื่อจ่าย 12 เดือน
- เทียบกับ: DeluxHost STORAGE-3, $4.46 ต่อเดือน (2 พฤศจิกายน 2026)
สั่งซื้อ storage VPS นี้
Granite
HDD 4 TB · vCPU 3 · RAM 8 GB
US$10.75
US$9.67 / month
US$29.02 สำหรับ 3 months
US$8.60 / month
US$51.60 สำหรับ 6 months
US$7.53 / month
US$90.30 สำหรับ 1 year
3 months US$29.02 (−10%) · 6 months US$51.60 (−20%) · 1 year US$90.30 (−30%)
- ทราฟฟิก 10 TB ต่อเดือนที่ 1 Gbit/s
- 1 IPv4 + IPv6 /64, KVM, root ผ่าน SSH
- $1.88 ต่อ TB ต่อเดือน เมื่อจ่าย 12 เดือน
- เทียบกับ: DeluxHost STORAGE-5, $10.04 ต่อเดือน (2 พฤศจิกายน 2026)
สั่งซื้อ storage VPS นี้
Bedrock
HDD 8 TB · vCPU 4 · RAM 12 GB
US$23.93
US$21.54 / month
US$64.61 สำหรับ 3 months
US$19.14 / month
US$114.86 สำหรับ 6 months
US$16.75 / month
US$201.01 สำหรับ 1 year
3 months US$64.61 (−10%) · 6 months US$114.86 (−20%) · 1 year US$201.01 (−30%)
- ทราฟฟิก 18 TB ต่อเดือนที่ 1 Gbit/s
- 1 IPv4 + IPv6 /64, KVM, root ผ่าน SSH
- $2.09 ต่อ TB ต่อเดือน เมื่อจ่าย 12 เดือน
- เทียบกับ: Hostbrr Hybrid 8TB, $22.34 ต่อเดือน (2 พฤศจิกายน 2026)
สั่งซื้อ storage VPS นี้
ในทุกแพ็กเกจ: พื้นที่เก็บข้อมูล HDD ตั้งแต่ 500 GB · Root ผ่าน SSH (ใช้ key หรือไม่ก็ได้) · KVM พร้อมเคอร์เนลของคุณเอง · IPv4 + IPv6 · ไม่มีค่าธรรมเนียมการตั้งค่า · ไม่ต้อง KYC
คำถามเกี่ยวกับ VPS ที่มีความจุมาก
ราคาต่อ TB ของ VPS สำหรับจัดเก็บข้อมูลในปี 2026 คือเท่าไร?
บน 2 November 2026 ค่ามัธยฐานของ VPS สำหรับจัดเก็บข้อมูลที่พร้อมขายจากผู้ให้บริการที่รับคริปโตและไม่ต้อง KYC อยู่ที่ $4.00 ต่อ TB ต่อเดือน จากทั้งหมด 99 แผน Coffervale คิดค่าบริการ $1.67 ถึง $2.09 ต่อ TB ต่อเดือนสำหรับ 2 ถึง 8 TB เมื่อเลือก Term 12 เดือน
ที่จัดเก็บข้อมูลแบบ HDD เร็วพอสำหรับ VPS ขนาดใหญ่หรือไม่?
สำหรับการสำรองข้อมูล การซิงก์ไฟล์ และการ архив ใช่: งานเหล่านี้读过และเขียนต่อเนื่องยาว ๆ ซึ่งฮาร์ดดิสก์รับมือได้ดี สำหรับฐานข้อมูลหรือการเขียนแบบสุ่มขนาดเล็กจำนวนมาก ไม่ใช่ ทุกแพ็กเกจเก็บข้อมูลของคุณบนฮาร์ดดิสก์ (HDD) ที่เลือกมาเพื่อความจุ ไม่ใช่ความเร็ว: เหมาะกับแบ็กอัป ไฟล์เก็บถาวร และการซิงก์ไฟล์ ไม่เหมาะกับฐานข้อมูลหรือการอ่านเขียนแบบสุ่มหนักๆ เราไม่เผยแพร่ตัวเลขความเร็วหรือ IOPS ที่เราไม่สามารถยืนยันได้
ฉันสามารถเริ่มที่ 2 TB แล้วขยายเป็น 8 TB ภายหลังได้ไหม?
หากต้องการขยาย ให้สั่งแพ็กเกจที่ใหญ่ขึ้นแล้วคัดลอกข้อมูลของคุณด้วย rsync หรือ zfs send การปรับขนาดเซิร์ฟเวอร์ที่ทำงานอยู่โดยตรงไม่มีให้บริการในตอนเปิดตัว การย้ายข้อมูล 2 TB ระหว่างเซิร์ฟเวอร์สองเครื่องในเมืองเดียวกันมักใช้เวลาหลายชั่วโมง ไม่ใช่หลายวัน บนพอร์ต 1 Gbit/s
8 TB มาพร้อมทราฟฟิกเท่าไร?
เซิร์ฟเวอร์แต่ละเครื่องมีที่อยู่ IPv4 หนึ่งรายการและ IPv6 /64 บนพอร์ต 1 Gbit/s พร้อมโควตาทราฟฟิกต่อเดือน 2 TB บวกอีก 2 TB ต่อ TB ที่จัดเก็บ: 3 TB สำหรับ Silt, 4 TB สำหรับ Clay, 6 TB สำหรับ Shale, 10 TB สำหรับ Granite, 18 TB สำหรับ Bedrock เมื่อเกินโควตา พอร์ตจะทำงานที่ 100 Mbit/s จนกว่าจะเริ่มรอบถัดไป โดยไม่มีค่าใช้จ่ายเพิ่มเติม.
VPS สำหรับจัดเก็บข้อมูลขนาดใหญ่เป็น备份ในตัวเองหรือไม่?
ไม่ สตอเรจ VPS หนึ่งเครื่องคือหนึ่งสำเนาในที่เดียว กฎ 3-2-1 กำหนดให้มีสามสำเนา บนสื่อสองชนิด โดยมีหนึ่งสำเนาอยู่นอกสถานที่: สตอเรจ VPS เหมาะเป็นสำเนานอกสถานที่นั้น ควบคู่กับสองสำเนาที่คุณเก็บไว้เอง เราไม่สำรองข้อมูลเซิร์ฟเวอร์ของคุณและไม่เก็บสำเนาข้อมูลของคุณไว้ที่อื่น ดังนั้นสิ่งที่อยู่บนสตอเรจ VPS ของ Coffervale ควรเป็นหนึ่งในสำเนาของคุณ ไม่ใช่สำเนาเดียว
แหล่งที่มา (8)
- แพลน Storage VPS STORAGE-1 ถึง STORAGE-10 deluxhost.net/en/storage — DeluxHost (read 2026-11-02)
- Storage VPS แบบไฮบริด hostbrr.com/hybrid-storage-vps.html — Hostbrr (read 2026-11-02)
- แพลน Storage VPS hosthatch.com/products#storage — HostHatch (read 2026-11-02)
- บล็อก storage slabs (สต็อกของ KVM slices) buyvm.net/block-storage-slabs — BuyVM (read 2026-11-02)
- Storage VPS alphavps.com/storage-vps — AlphaVPS (read 2026-11-02)
- Storage VPS senko.digital/en/storage-vps — Senko Digital (read 2026-11-02)
- Storage VPS vpsdime.com/storage-vps — VPSDime (read 2026-11-02)
- อัตราอ้างอิงแลกเปลี่ยนเงินตราต่างประเทศยูโร — European Central Bank (rate of 2026-10-30)